Mô tả
Switch Cisco C1300-16P-2G trang bị 16 cổng GE hỗ trợ cấp nguồn PoE+ với tổng công suất 120W, cùng với 2 cổng Uplink quang SFP, mang đến các kết nối nhanh chóng và an toàn cho nhân viên trong văn phòng.
C1300-16P-2G là thiết bị chuyển mạch thuộc dòng Switch Catalyst 1300, mang đến hiệu suất cao và khả năng xử lý lưu lượng băng thông lớn. Với sự tích hợp của các tính năng nâng cao Switch Layer 3, thiết bị này cung cấp một giải pháp toàn diện cho kết nối mạng LAN của doanh nghiệp
Đặc điểm nổi bật của Cisco C1300-16P-2G
1. Dễ quản lý và triển khai
- Cisco Business Dashboard (CBD) quản lý switch Cisco Business, Catalyst 1200/1300, router và AP không dây.
- Plug and Play: triển khai thiết bị mới dễ dàng, tự động hóa giám sát và quản lý vòng đời mạng.
- Hỗ trợ trình hướng dẫn tích hợp thiết bị, loại bỏ nhu cầu phần cứng/VM riêng.
- Giao diện trực quan và CLI đầy đủ, giảm thời gian triển khai và khắc phục sự cố.
- Hỗ trợ SNMP: quản lý từ xa, cấu hình hàng loạt.
- Bluetooth hỗ trợ kết nối CLI/GUI qua laptop hoặc tablet.
2. Độ tin cậy và khả năng phục hồi cao
- Hình ảnh kép (dual image): nâng cấp phần mềm với thời gian gián đoạn tối thiểu.
3. Bảo mật mạnh mẽ
- Hỗ trợ IEEE 802.1X, bảo mật cổng, xác thực dựa trên web.
- Cơ chế phòng thủ nâng cao: ARP inspection, IP Source Guard, DHCP snooping (IP/MAC/Port Binding).
- IPv6 First Hop Security: bảo vệ Neighbor Discovery, Router Advertisement, DHCPv6, ngăn tấn công giả mạo/middle-man.
4. Cấp nguồn qua Ethernet (PoE/PoE+)
- Tối đa 48 cổng PoE trên các model khác nhau.
- Hỗ trợ 802.3af/at PoE/PoE+, cấp nguồn trực tiếp cho điện thoại IP, AP Wi-Fi, camera IP qua cáp Ethernet.
5. Hỗ trợ IPv6
- Tương thích IPv4 hiện tại, dễ dàng nâng cấp dần sang IPv6 theo nhu cầu phát triển mạng.
6. Quản lý lưu lượng Layer 3 nâng cao
- Hỗ trợ định tuyến Layer 3 động.
- Phân đoạn mạng bằng VLAN mà không làm giảm hiệu suất.
- Giảm tải xử lý lưu lượng nội bộ cho router, nâng cao hiệu quả mạng.
7. Thiết kế nhỏ gọn và linh hoạt
- Lắp đặt bên ngoài tủ mạng, trong cửa hàng, văn phòng mở, lớp học.
- Thiết kế fanless (không quạt) ở nhiều model → vận hành êm, giảm tiêu thụ điện, tăng độ tin cậy.
8. Hiệu quả năng lượng
- Hỗ trợ IEEE 802.3az (Energy Efficient Ethernet).
- Tự động ngắt nguồn cổng khi liên kết hỏng.
- Điều chỉnh cường độ tín hiệu theo chiều dài cáp.
- Giảm tiêu thụ năng lượng, thân thiện với môi trường mà không ảnh hưởng hiệu suất.
THÔNG SỐ KỸ THUẬT CỦA C1300-16P-2G
| Datasheet C1300-16P-2G | |
| Specifications | |
| Port |
|
| Console port | Cisco standard RJ-45 console port and USB Type C port |
| USB port | USB Type C port on the front panel of the switch for easy file and image management as well as console port |
| PoE | 120W |
| Performance | |
| Switching capacity in Gigabits per second (Gbps) | 36 Gbps |
| Capacity in Millions of Packets Per Second (mpps) (64-byte packets) | 26.78 Mpps |
| Hardware | |
| CPU | ARM dual-core at 1.4 GHz |
| DRAM | 1 GB DDR4 |
| Flash | 512 MB |
| Packet buffer | 1.5 MB |
| Buttons | Reset button |
| Cabling type | Unshielded Twisted Pair (UTP) Category 5e or better for 1000BASE-T |
| LEDs | System, Link/Act, PoE, Speed |
| Feature | |
| Spanning Tree Protocol | Standard 802.1d Spanning Tree support Fast convergence using 802.1w (Rapid Spanning Tree [RSTP]), enabled by default Multiple Spanning Tree instances using 802.1s (MSTP); 8 instances are supported Per-VLAN Spanning Tree Plus (PVST+) and Rapid PVST+ (RPVST+); 126 instances are supported |
| Port grouping/link aggregation | Support for IEEE 802.3ad Link Aggregation Control Protocol (LACP) ● Up to 8 groups ● Up to 8 ports per group with 16 candidate ports for each (dynamic) 802.3ad link aggregation |
| VLAN | Support for up to 4093 VLANs simultaneously Port-based and 802.1Q tag-based VLANs, MAC-based VLAN, protocol-based VLAN, IP subnet-based VLAN Management VLAN Private VLAN with promiscuous, isolated, and community port Private VLAN Edge (PVE), also known as protected ports, with multiple uplinks Guest VLAN, unauthenticated VLAN Dynamic VLAN assignment via RADIUS server along with 802.1X client authentication Customer premises equipment (CPE) VLAN Auto surveillance VLAN (ASV) |
| Voice VLAN | Voice traffic is automatically assigned to a voice-specific VLAN and treated with appropriate levels of QoS. Voice Services Discovery Protocol (VSDP) delivers networkwide zero-touch deployment of voice endpoints and call control devices |
| Multicast TV VLAN | Multicast TV VLAN allows the single multicast VLAN to be shared in the network while subscribers remain in separate VLANs. This feature is also known as Multicast VLAN Registration (MVR) |
| IPv4 routing | Wire-speed routing of IPv4 packets Up to 990 static routes and up to 128 IP interfaces |
| IPv6 routing | Wire-speed routing of IPv6 packets |
| Layer 3 interface | Configuration of a Layer 3 interface on a physical port, LAG, VLAN interface, or loopback interface |
| Routing Information Protocol (RIP) v2 | Support for RIP v2 for dynamic routing |
| Policy-Based Routing (PBR) | Flexible routing control to direct packets to a different next hop based on an IPv4 or IPv6 Access Control List (ACL) |
| DHCP server | Switch functions as an IPv4 DHCP server, serving IP addresses for multiple DHCP pools or scopes Support for DHCP options |
| Environmental | |
| Unit dimensions (W x H x D) | 268 x 297 x 44 mm (10.56 x 11.69 x 1.73 in) |
| Unit weight | 2.38 kg (5.25 lb) |
| Power | 100-240V 50-60 Hz |
| Certification | UL (UL 62368), CSA (CSA 22.2), CE mark, FCC Part 15 (CFR 47) Class A |
| Operating temperature | 23° to 122°F (-5° to 50°C) |
| Storage temperature | -13° to 158°F (-25° to 70°C) |
| Operating humidity | 10% to 90%, relative, noncondensing |
| Storage humidity | 10% to 90%, relative, noncondensing |
| Fan (number) | Fanless |
| MTBF at 25°C (hours) | 706,983 |


Reviews
There are no reviews yet.